KEY :
- วานนี้ ผอ.ป.ป.ช.ประจำ จ.สมุทรปราการ ลงพื้นที่ตรวจสอบหลังได้รับแจ้งว่า ทาง อบต.ราชาเทวะ อนุมัติงบจัดซื้อสาไฟกินรีเพิ่มอีกจำนวน 727 ต้น ด้วยงบประมาณ 69 ล้านบาท
- และ อนุมัติจัดซื้อ กล้อง CCTV งบประมาณกว่า 50 ล้านบาท
- เบื้องต้นสำนักงาน ป.ป.ช. ประจำจังหวัดสมุทรปราการได้ขอเอกสารเกี่ยวข้องกับประเด็นดังกล่าวเพื่อดำเนินการตรวจสอบข้อเท็จจริงต่อไป
วานนี้ (2 ธ.ค.65) นายบดินทร์ กรีธาธร ผู้อำนวยการสำนักงาน ป.ป.ช.ประจำจังหวัดสมุทรปราการ พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ลงพื้นที่ตรวจสอบหลังได้รับแจ้งข้อมูลเบาะแสจากศูนย์ปฏิบัติการ CDC สำนักงาน ป.ป.ช. กรณี อบต.ราชาเทวะ อ.บางพลี จ.สมุทปราการ อนุมัติงบประมาณจัดซื้อสาไฟกินรีเพิ่มอีกจำนวน 727 ต้น ด้วยงบประมาณ 69 ล้านบาท และ อนุมัติจัดซื้อพร้อมติดตั้งกล้อง CCTV พร้อมระบบเตือนภัยฉุกเฉิน เพื่อติดตั้งภายในตำบลราชาเทวะ งบประมาณกว่า 50 ล้านบาท อาจส่งผลให้เกิดความเสียหายต่อทางราชการหรือไม่
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/317326665_518757860297918_8106096066867696046_n-1024x768.jpg)
โดยรองนายก อบต.ราชาเทวะ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องชี้แจงว่า ทางอบต.ราชาเทวะ ได้ขออนุมัติงบประมาณการใช้จ่ายเงินสะสม ปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 เพื่อจัดซื้อสาไฟกินรีเพิ่มอีกจำนวน 727 ต้น ราคาต้นละ 95,000 บาท ด้วยงบประมาณ 69,065,000 บาท , อนุมัติงบประมาณจัดซื้อพร้อมติดตั้งกล้อง CCTV พร้อมระบบเตือนภัยฉุกเฉิน เพื่อปรับเปลี่ยนกล้อมเดิมที่ติดตั้งภายในตำบลราชาเทวะ จำนวน 330 กล้อง งบประมาณ 33,000,000 บาท เฉลี่ยราคากล้องละ 100,000 บาท
อีกทั้งอนุมัติงบประมาณจัดซื้อพร้อมติดตั้งกล้อง CCTV พร้อมระบบเตือนภัยฉุกเฉิน เพื่อติดตั้งภายในตำบลราชาเทวะ จำนวน 30 กล้อง เฉลี่ยราคากล้องละ 700,000 บาท งบประมาณ 21 ล้านบาท โดยผ่านการพิจารณาประชุมสภา อบต.ราชาเทวะ สมัยสามัญ สมัยที่ 4 ครั้งที่ 2 ประจำปีงบปีงบประมาณ พ.ศ.2565 เมื่อวันพุธที่ 30 พฤศจิกายน 2565 ที่ผ่านมา ด้วยเหตุผลมีความจำเป็นตามความต้องการของประชาชนในพื้นที่
จากการตรวจบริเวณหมู่บ้านจามจุรี โครงการ 2 ตั้งอยู่ภายในซอยกิ่งแก้ว 41 ซึ่งเป็นหนึ่งในจุดที่ อบต.ราชาเทวะ จะดำเนินการติดตั้งเสาไฟฟ้ากินรีเพิ่มจำนวน 40 ต้น จากทั้งหมด 727 ต้น มีลักษณะเป็นบ่อน้ำขนาดใหญ่ตั้งอยู่ภายในหมู่บ้าน ประชาชนในพื้นที่นิยมออกกำลังกายบริเวณดังกล่าว บางบริเวณมีลักษณะรกร้าง แสงสว่างไม่เพียงพอ โดยเฉพาะเวลากลางคืน อาจก่อให้เกิดอันตรายแก่ผู้อาศัยละแวกดังกล่าว อบต.ราชาเทวะ จึงเห็นควรดำเนินการติดตั้งเสาไฟดังกล่าวเพิ่มขึ้นเพื่อความปลอดภัยของประชาชนในพื้นที่ ซึ่งยอมรับว่าเป็นพื้นที่ของเอกชน
ส่วนการติดตั้งกล้อง CCTV จะดำเนินการเปลี่ยนจากเดิมที่เคยจัดซื้อเมื่อประมาณปี พ.ศ. 2557 แล้วเกิดการชำรุด รวมทั้งติดตั้งเพิ่มเติมใหม่บริเวณถนนกิ่งแก้ว เพื่อตรวจจับหมายเลขทะเบียนรถยนต์ ป้องกันการเกิดอุบัติเหตุ โดยคุณภาพของกล้องจะมีความคมชัดมากขึ้น
ทางด้านนายบดินทร์ กรีธาธร ผู้อำนวยการสำนักงาน ป.ป.ช. ประจำจังหวัดสมุทรปราการ ได้ให้คำแนะนำ อบต.ราชาเทวะ ดังนี้
- 1) กรณีการติดตั้งเสาไฟกินรี จะต้องพิจารณาดูว่าให้มีความเหมาะสม และเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมมากน้อยเพียงใด พิจารณาประรกอบว่าตามระเบียบกฎหมายดำเนินการได้หรือไม่ เนื่องจากหมู่บ้านเป็นของเอกชนมิใช่ที่สาธารณะหรือทางสาธารณะที่องค์การบริหารส่วนตำบลราชาเทวะรับผิดชอบ
- 2) กรณีเปลี่ยนกล้องโทรทัศน์วงจรปิด (CCTV) ควรมีผู้เชี่ยวชาญและตัวแทนภาคประชาชนร่วมลงพื้นที่สำรวจตรวจสอบความชำรุดเสียหายว่ามีอยู่จริงหรือไม่ บริเวณใด หรือหากมีการใช้งานเกิน ๗-๘ ปี ควรมีผู้เชี่ยวชาญให้ความเห็นว่าควรมีการซ่อมบำรุงหรือไม่ หากมี คุ้มค่าต่อการซ่อมบำรุงหรือไม่
ทั้งนี้ สำนักงาน ป.ป.ช. ประจำจังหวัดสมุทรปราการได้ขอเอกสารเกี่ยวข้องกับประเด็นดังกล่าวเพื่อดำเนินการตรวจสอบข้อเท็จจริงต่อไป