งานเทศกาลออกพรรษาบั้งไฟพญานาค หนองคาย แพนเค้ก เขมนิจ ร่วมรำบวงสรวงบูชาพญานาค คนแน่นรอชมบั้งไฟ
ช่วงเย็นที่ผ่านมาบริเวณลานนาคาเบิกฟ้า ริมแม่น้ำโขง เขตเทศบาลตำบลโพนพิสัย อ.โพนพิสัย จ.หนองคาย นายณัฐวัสส์ วิริยานภาภรณ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดหนองคาย เป็นประธานเปิดงานประเพณีออกพรรษาบั้งไฟพญานาคโลก ซึ่งเทศบาลตำบลโพนพิสัย ร่วมกับชาวอำเภอโพนพิสัยจัดขึ้น โดยไฮไลท์ของงานเป็นพิธีบวงสรวงบูชาพญานาค เมื่อเสร็จสิ้นพิธีบวงสรวงแล้ว ได้มีการรำบวงสรวง ปีนี้มีนักแสดง นางแบบชื่อดัง แพนเค้ก เขมนิจ มาร่วมรำบวงสรวงกับนางรำชาวโพนพิสัยกว่า 1,000 คน
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/10/เพนเค้ก-1024x576.jpg)
กิจกรรมงานประเพณีออกพรรษาบั้งไฟพญานาคโลก จุดหลักของการจัดกิจกรรมคือที่ อ.โพนพิสัย อ.เมืองหนองคาย และ อ.รัตนวาปี ในแต่ละปีจะมีนักท่องเที่ยวจำนวนมากหลั่งไหลเข้าพื้นที่ริมแม่น้ำโขงเพื่อรอชมปรากฏการณ์บั้งไฟพญานาค ในวันออกพรรษา และนอกจากการรอชมปรากฏการณ์ทางธรรมชาติซึ่งหนึ่งปีมีเพียงครั้งเดียวแล้ว ยังร่วมชมกิจกรรมเสริมต่าง ๆ ที่ท้องถิ่นจัดขึ้น เช่น การลอยเรือไฟ การแสดงบนเวที กิจกรรมถนนอาหาร ซึ่งปีนี้บรรยากาศกลับมาคึกคักอีกครั้ง