KEY :
- นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ว่าที่ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร
- เดินทางมา วิ่งออกกำลังกายแต่เช้า สวนบางกอกใหญ่ ซึ่งตั้งอยู่ ใกล้สถานีรถไฟฟ้า แยกท่าพระ
- พร้อมลงพื้นที่บริเวณสวนบางกอกใหญ่ พร้อมรับฟังปัญหาต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นในพื้นที่
- ส่วนตำแหน่งรองผู้ว่าฯ นั้นระบุว่า จะมีการคัดด้วยตัวเอง พร้มที่ปรึกษา
…
วันนี้ ( 26 พฤษภาคม 65 ) เมื่อเวลา 06.00 น. นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ว่าที่ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ยังคงฟิตต่อเนื่อง เดินทางมา วิ่งออกกำลังกายแต่เช้า สวนบางกอกใหญ่ ซึ่งตั้งอยู่ ใกล้สถานีรถไฟฟ้า แยกท่าพระ แขวงวัดท่าพระ เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพมหานคร ซึ่งเป็นสวนแห่งเดียวในเขตนี้ เพื่อสำรวจพื้นที่สีเขียว
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/chadchart-may26-p-11-1024x683.jpg)
โดยบรรยากาศระหว่างเส้นทางวิ่งมีประชาชนที่มาออกกำลังกายมาขอถ่ายรูป พร้อมกับมอบเสื้อ “สวนบางกอกใหญ่” ซึ่งเป็นเสื้อออกกำลังกายของคนในพื้นที่ให้นายชัชชาติ นายชัชชาติจึงเปลี่ยนไปสวมเสื้อสวนบางกอกใหญ่ และร่วมเต้นแอโรบิกกับคนในชุมชน จากนั้นมีว่าที่ ส.ก.พรรคประชาธิปัตย์ได้ร่วมนำเดินสํารวจ บ้านทรงไทยในพื้นที่ดังกล่าวเพื่อสะท้อนปัญหาในพื้นที่
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/chadchart-may26-p-01-1024x683.jpg)
ทั้งนี้นายชัชชาติระบุว่าสวนนี้กรุงเทพมหานคร (กทม.) เช่าพื้นที่สำนักงานทรัพย์สินพระมหากษัตริย์มีขนาดทั้งสิ้น 2.5 ไร่ สวนนี้ตรงกับนโยบายของตน คือเป็นสวนที่ต้องอยู่ใกล้บ้านคน ตามแนวคิดกรุงเทพ 15 นาที และอยากให้มีพื้นที่แบบนี้กระจายทั่วกรุงเทพฯ ไม่ต้องใช้พื้นที่มาก แต่เป็นพื้นที่ที่มีคุณค่า
ซึ่งจากการลงพื้นที่พบว่ายังมีหลายส่วนในสวนทรุดโทรม ต้องได้รับการปรับปรุงและขยายพื้นที่ เพราะพื้นที่โดยรอบสวน เป็นพื้นที่ว่างเปล่าไม่ได้ใช้ประโยชน์ ทั้งของราชการและเอกชน ในอนาคตจะต้องมีการพูดคุย หรือต้องใช้มาตรการทางภาษีเข้ามาจัดการ อาจจะเป็นวิธีการขึ้นภาษีที่ดินกับเอกชนที่ใช้พื้นที่ไม่คุ้มค่า หรือ อาจจะยอมให้ กทม. เช่าทำเป็นพื้นที่สีเขียว ลานกีฬา และเปิดโอกาสให้ชุมชนในพื้นที่มาดูแล
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/chadchart-may26-p-07-1024x683.jpg)
นายชัชชาติ ยอมรับว่านโยบายกรุงเทพ 15 นาที อาจทำไม่ได้ครบทุก 50 เขตภายใน 4 ปีเพราะแต่ละส่วนต้องใช้เวลาประสานความร่วมมือกับทุกฝ่าย แต่หากสามารถเพิ่มพื้นที่สีเขียวในลานกีฬาก็อาจจะครบตามแผน โดยยืนยันว่าต้องทำเต็มที่ในทุกเขตต้องทำให้มีพื้นที่สีเขียวและต้องส่งเสริมให้ชุมชนต้องช่วยกันดูแลหากเป็นพื้นที่สีเขียวแต่รกร้างก็ไม่มีประโยชน์ ฉะนั้นวิธีการจึงไม่ใช่แค่เอาของไปใส่แต่ชุมชนต้องร่วมออกแบบ
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/chadchart-may26-p-05-1024x683.jpg)
ขณะเดียวกับนายชัชชาติ ชี้แจงองค์ประกอบของทีมการเมืองเป็น 3 ประเภท ได้แก่ ที่ปรึกษายุทธศาสตร์ ที่ปรึกษาการเมือง และรองผู้ว่าฯ กทม.
1. ที่ปรึกษายุทธศาสตร์ รับผิดชอบการผลักดัน 214 นโยบาย ทั้งคอยควบคุมทิศทางการดำเนินงานตามเป้าหมาย และจัดสรรงบประมาณสนับสนุนนโยบาย
2. ที่ปรึกษาการเมือง รับผิดชอบงานด้านการเมือง กลุ่มนี้มาทำงานด้วยใจ
3. รองผู้ว่าฯ กทม. จะเป็นฝ่ายปฏิบัติการ (Operation) ที่รับผิดชอบลงลึกในแต่ละด้าน
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/chadchart-may26-p-16-1024x683.jpg)
ผู้สื่อข่าวถามถึงการสรรหารองผู้ว่าฯ กทม. ว่ามีการกดดันจากพรรคก้าวไกลและพรรคเพื่อไทยหรือไม่ นายชัชชาติ ตอบว่า ไม่มีเลย เพราะเราใช้ระบบโควตา เราเลือกคนอย่างเป็นอิสระ ไม่มีพรรคการเมืองเข้ามาเกี่ยวข้อง ที่เกี่ยวข้องคือ ส.ก. ในแต่ละพื้นที่ที่ช่วยนำเสนอปัญหารายเขต และถึงกระแสที่ ผศ.เกศรา ธัญลักษณ์ภาคย์ หรือ ดร.ยุ้ย ปฏิเสธการรับตำแหน่งรองผู้ว่าฯ กทม. นั้น นายชัชชาติ ตอบว่า ทุกคนที่มาร่วมงานแต่ต้นไม่ได้หวังตำแหน่ง ดร.ยุ้ย เก่งเรื่องยุทธศาสตร์ ตำแหน่งที่เหมาะสมอาจไม่ใช่รองผู้ว่าฯ แต่เป็นที่ปรึกษา Chief Strategist ที่จะผลักดันทุกนโยบายที่เราทำ
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/chadchart-may26-p-47-683x1024.jpg)
ส่วนกระแสที่นายจักกพันธ์ ผิวงาม อดีตรองผู้ว่าฯ กทม. สมัย พล.ต.อ. อัศวิน ขวัญเมือง เป็นผู้ว่าฯ กทม. นั้น นายชัชชาติ ตอบว่า ทุกท่านยืนยันว่าท่านจักกพันธ์ เป็นคนดีมากๆ ตีสี่คุยกับท่านได้ทุกเช้า ท่านตัวคนเดียวไม่มีครอบครัว เรื่องโปร่งใส ซื่อสัตย์สุจริต ซึ่งข้าราชการทุกคนพูดเหมือนกัน จึงยืนยันว่าท่านเป็นเพชรของ กทม. เป็นคนหนึ่งในกลุ่มที่เราพิจารณา เพราะเราต้องการคนเข้าใจงาน เราไม่มีเวลาฮันนีมูน และโชคดีเราเดินทางมา 2 ปีจึงมีโอกาสได้ถามแต่ละท่านมาร่วมงาน
อย่างไรก็ตาม ส่วนภารกิจช่วงบ่ายที่จะลงพื้นที่เขตดอนเมือง ภายในหมู่บ้านปิ่นเงิน ซอยช่างอากาศอุทิศ ที่ก่อนหน้านี้พบว่ามีปัญหาน้ำท่วมซ้ำซากหนัก วันนี้จะกลับไปอีกครั้งพร้อมกับส.ก.เพื่อไทยเพื่อดูพื้นที่ ส่วนช่วงเย็นจะไปร่วมทำบุญที่เขตสายไหม ร่วม กับนาวาอากาศตรี ศิธา ทิวารี อดีตผู้สมัครรับเลือกตั้งผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร และ ส.ก.ของพรรคไทยสร้างไทยซึ่งเป็นการเจอกันครั้งแรกหลังจบจากการหาเสียง ซึ่งเขตสายไหมจะดูปัญหาเรื่องการจัดการขยะเนื่องจากประชากรเพิ่มขึ้นแต่อุปกรณ์จัดเก็บยังเท่าเดิม บางเขตทราบมาว่าจัดเก็บสัปดาห์ละครั้งเท่านั้น จึงอาจต้องเพิ่มให้สมดุลกับจำนวนประชากร และการลงพื้นที่ในวันนี้ถือเป็นนิมิตหมายที่ดีเพราะเจอ 3 พรรคในวันเดียว
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/chadchart-may26-p-50-1024x683.jpg)
ภาพ – วิชาญ โพธิ