![](https://mono29.com/app/uploads/2023/03/image-88-1-768x1024.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/03/image-88-2-771x1024.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/03/image-88-3-683x1024.jpg)
รับบทบาทนางเอกใสซื่อ แสนดี มานานกว่า 15 ปี ล่าสุดก็ได้เวลาที่ นางเอกสาวเสียงแจ๋ว “น้องแต้ว สุกัญญา” จากหมอลำคณะระเบียบวาทะศิลป์ พลิกบทบาทมาเป็นนางร้ายแบบสุดขั้วกันบ้าง งานนี้หัวหน้าคณะอย่าง “พ่อเอ๊ะ-ภักดี พลล้ำ” มอบหมายให้จัดเต็มพร้อมกับคำชมที่เกินร้อย เจ้าตัวเลยใส่ไม่ยั้ง ร้ายเข้าถึงบทบาทจนผู้ชมอินจัดขว้างกะลามะพร้าวขึ้นมาเป็นรางวัลบนเวทีกันไปเลยจ้า
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/03/image-88.jpg)
“แต้ว สุกัญญา” เผยว่า “ก็ได้เวลาปรับเปลี่ยนมารับบทร้ายๆกันบ้างนะคะ ปีนี้รับบทนางร้ายครั้งแรกเรื่อง “ตีนช้างเหยียบปากนก” เหตุผลที่รับก็เพราะว่าเราเป็นนักแสดง ผู้ใหญ่มอบหมายอะไรให้เราก็ทำเต็มที่ค่ะ รู้ตัวเลยว่าเราแสดงร้ายแบบน่าหมั่นไส้ มีผู้ชมบางคนก็อินถึงกับขว้างกะลามะพร้าวขึ้นมาใส่แต้วเลยค่ะ โชคดีที่ไม่โดนใคร ก็ต้องรีบเคลียร์กับผู้ชมว่าเป็นการแสดงนะคะ ลงเวทีไปก็เป็นแต้ว สุกัญญา เหมือนเดิมค่ะ ส่วนแฟนคลับที่ติดตามแต้วมาตลอด ก็สนุกสนานไปกับบทร้ายของแต้วค่ะ พ่อเอ๊ะ-ภักดี หัวหน้าคณะก็ชมแล้วก็จะบอกตลอด ไม่ว่าจะได้บทอะไรเวทีไหนเราก็ต้องทำเต็มที่และรักษามาตรฐานตัวเองไว้ แต้วก็ขอฝากให้ติดตามพวกเราระเบียบวาทะศิลป์กันตลอดไปนะคะ”
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/03/image-88-5.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/03/image-88-4.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/03/image-88-6.jpg)
#แต้วสุกัญญา
#ระเบียบวาทะศิลป์