ไทยฮอนด้า ผู้ผลิตและจัดจำหน่ายรถจักรยานยนต์ในประเทศไทย ผนึกกำลังร่วมกับ สำนักงานคณะกรรมการ การศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงศึกษาธิการ (สพฐ.) และภาคีต่าง ๆ ร่วมปลูกฝังจิตสำนึกที่ดีให้คนไทยหันมาสวมใส่หมวกกันน็อกจนเป็นนิสัย เพื่อลดความเสี่ยงจากอุบัติเหตุบนท้องถนนให้กลายเป็นศูนย์กับโครงการสังคมหัวแข็งปีที่ 7 โรงเรียนหัวแข็ง “ครู สร้าง ได้”
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/02/4308AE1B-BFAF-4134-B2E7-A1D1BC1CBB22.jpeg)
โรงเรียนหัวแข็ง “ครู สร้าง ได้” มุ่งเน้นการปลูกจิตสำนึกในการสวมใส่หมวกกันน็อกให้เป็นนิสัย ซึ่งเป็นพื้นฐานสำคัญเพื่อก้าวไปสู่การมีพฤติกรรมขับขี่ที่ดีและปลอดภัยและลดความเสี่ยงจากอุบัติเหตุบนท้องถนนให้เหลือน้อยที่สุด โดยเล็งเห็นว่าครูและโรงเรียนนั้นคือกลไกสำคัญที่จะช่วยนำแนวคิด พร้อมขับเคลื่อนความรู้ความเข้าใจเหล่านี้ไปสู่เด็ก เยาวชน รวมถึงคนในชุมชนได้อย่างมีประสิทธิภาพ ผ่านแนวคิดและหลักปฏิบัติ “พร้อม 3 ทำ 10” หมายถึง โรงเรียนมีความพร้อมใน 3 ด้าน และลงมือทำใน 10 สิ่ง โดยในปีการศึกษา 2564 กว่า 80% ของโรงเรียนที่ร่วมโครงการ สามารถเพิ่มจำนวนบุคลากร ผู้ปกครอง และ นักเรียนสวมหมวกกันน็อกได้ 100% ภายหลังจากเข้าร่วมโครงการ
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/02/7F88C906-98DE-4B79-A4A7-2F5C3B01FC53.jpeg)
โครงการสังคมหัวแข็ง ปีที่ 7 จึงมุ่งมั่นขยายฐานความรู้ให้คุณครูทั่วประเทศได้ครอบคลุมขึ้น ผ่านกิจกรรมการอบรมครูควบคู่ไปพร้อมกัน ทั้ง On Ground และ Online ได้รับความสนใจจากสถานศึกษาต่างๆ มากถึง 260 โรงเรียนทั่วประเทศ ซึ่งเป็นการสะท้อนถึงผลสำเร็จ และเป็นแรงผลักดันให้ไทยฮอนด้ามุ่งมั่นขับเคลื่อนให้เกิดพฤติกรรมการขับขี่ที่ดีและปลอดภัยต่อไปในสังคมไทย
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/02/349F17F2-9DE5-4C0E-9F14-417D5D26CC9C.jpeg)
สามารถติดตามข้อมูลข่าวสารเพิ่มเติมได้ที่ www.facebook.com/thaihondahelmetproject