โครงการมัคคุเทศก์น้อยฯ เป็นโครงการที่ได้คัดเลือกจากการยื่นขอทุนสนับสนุนจากกองทุนพัฒนาสื่อปลอดภัยและสร้างสรรค์ปี 2565 และได้รับการสนับสนุนที่เป็นปรึกษาโครงการเป็น ททท.และ คณาจารย์ภาควิชาการท่องเที่ยวจาก ม.ราชภัฏอุดรธานี
โครงการเริ่มต้นจากการคัดเลือกเด็กๆ ชั้น ป.4-6 จากแต่ละจังหวัดของภาคอีสาน ได้ตัวแทนมาจังหวัดละ 2 คน รวม 24 คน แล้วมาร่วมกันอบรมการเป็นมัคคุเทศก์น้อย เมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายนที่ผ่านมาได้มีการคัดเลือกมัคคุเทศก์ประจำภาคอีสานเป็นที่เรียบร้อย และหลังจากนั้นจะเป็นขบวนการถ่ายทำรายการมัคคุเทศก์น้อยเพื่อวิถีชุมชนภาคอีสาน โดยถ่ายทำทั้งหมด 12 จังหวัด
สามารถติดตามและเป็นกำลังใจให้น้องๆได้ที่
Facebook Page มัคคุเทศก์น้อย : https://www.facebook.com/LittleGuideThailand
YouTube มัคคุเทศก์น้อย : https://www.youtube.com/@LittleGuideThailand
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/LINE_ALBUM_221211_74-1024x768.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/A_905299-1024x681.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/LINE_ALBUM_221211_345-1-1024x576.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/guid1-1024x858.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/guid2-1024x858.jpg)