“นักฆ่าหน้าเด็ก” อลาเวอร์ดี รามาซานอฟ ยอดมวยเลือดรัสเซีย มั่นใจพร้อมโค่นบัลลังก์ “ราชันฆ่าไม่ตาย” น้องโอ๋ ไก่ย่างห้าดาว แชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต ในนัดปฐมฤกษ์ ศึก ONE ลุมพินี วันศุกร์ที่ 20 มกราคม 2566
“อลาเวอร์ดี รามาซานอฟ” ผู้ท้าชิงอันดับ 2 ในแรงกิง ONE มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต แสดงความเชื่อมั่นที่จะกลับมาทวงบัลลังก์แชมป์โลก ONE ในการเจอ “น้องโอ๋ ไก่ย่างห้าดาว” เจ้าของตำแหน่งแชมป์โลก ONE มวยไทย รุ่นแบนตัมเวต (145 ป.) ในนัดปฐมฤกษ์ ศึก ONE ลุมพินี วันศุกร์ที่ 20 มกราคม 2566
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/image-5-2-1-1024x576.jpg)
เจ้าของฉายา “นักฆ่าหน้าเด็ก” เริ่มเส้นทางนักสู้ใน ONE ภายใต้กติกามวยไทย รุ่นแบนตัมเวต โดยประมือกับยอดฝีมือทั้งไทยเทศมากหน้าหลายตา สั่งสมสถิติชนะ 5 ครั้งจาก 7 ไฟต์ โดยถือเป็นนักมวยชาวต่างชาติที่ได้รับการยอมรับว่าชกด้วยยากที่สุดคนหนึ่งของรุ่น ก่อนจะข้ามสายสู่คิกบ็อกซิ่งในการจัดศึกชิงเข็มขัดแชมป์โลก ONE คิกบ็อกซิ่ง รุ่นแบนตัมเวต เป็นครั้งแรก โดยครั้งนั้นยอดมวยแดนหมีขาว เอาชนะ “จาง เฉินหลง” นักสู้ชาวจีน แบบขาดลอย และได้รับการจารึกชื่อในฐานะราชันคิกบ็อกซิ่ง รุ่นแบนตัมเวต คนแรกในประวัติศาสตร์ ONE เมื่อปี 2562
แต่หลังจากนั้นท่ามกลางการแพร่ระบาดของเชื้อโควิด ทำให้ “อลาเวอร์ดี” ต้องร้างเวทีไปราว 1 ปีเศษ กระทั่งได้โอกาสกลับมาลงศึกป้องแชมป์ครั้งแรกกับ “กัปปิตัน เพชรยินดีอะคาเดมี” เมื่อวันที่ 22 มกราคม 2564 และพลาดท่าถูกเตะเจาะยางแตกเสียแชมป์ไปแบบเจ็บกระดองใจ
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/image-6-1-2-1024x683.jpg)
“อลาเวอร์ดี” จึงกลับไปเลียแผลใจและเปลี่ยนแผนมาลงแข่งในกติกามวยไทยที่ถนัดอีกครั้งเมื่อเดือนพฤศจิกายน 2564 โดยจัดการนักมวยสายบู๊อย่าง “พงษ์ศิริ พี.เค.แสนชัยมวยไทยยิม” ต่อด้วยการถอนแค้นชนะคะแนนไม่เอกฉันท์เหนืออริเก่า “กัปปิตัน” ที่หันกลับมาชกมวยไทยเป็นครั้งแรกใน ONE เมื่อ 29 กันยายนที่ผ่านมา
และแล้วโอกาสที่ “อลาเวอร์ดี” เฝ้ารอมานานก็มาถึง เมื่อเขาได้สิทธิ์ขึ้นชิงแชมป์โลกกับ “ราชันฆ่าไม่ตาย” ซึ่งเป็นเป้าหมายสูงสุดตั้งแต่เขาเข้าสังกัด ONE อันที่จริง “อลาเวอร์ดี” นั้นเคยถูกประกบคู่ให้เจอกับ “น้องโอ๋” ตั้งแต่เมื่อเดือนมีนาคมปี 2563 แต่ก็ต้องยกเลิกไปเนื่องจากสถานการณ์โควิด-19
ครั้งนี้ในเมื่อทุกอย่างเป็นใจ “อลาเวอร์ดี” จึงมุ่งมั่นที่จะกลับมาผงาดเหนือบัลลังก์ ONE อีกครั้งให้ได้ แม้จะรับรู้ถึงความเก่งกาจของ “น้องโอ๋” ที่มีผลงานชนะรวด 9 ไฟต์ติดต่อกันในศึก วัน แชมเปียนชิพ แต่เขามองว่าเวลาของการครองบัลลังก์แชมป์โลกรุ่น 145 ปอนด์ของ “น้องโอ๋” ใกล้จะสิ้นสุดลงแล้ว
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/image-7-1-2-1024x683.jpg)
“น้องโอ๋ เป็นคู่ต่อสู้ที่อันตราย ผมยอมรับว่าเขาคือนักมวยที่ดีที่สุดในศึก ONE และนักมวยไทยที่เก่งที่สุดในโลก เขามีสถิติชนะติดต่อกันที่ยาวนาน ด้วยสไตล์การชกที่ดุดันพร้อมน็อกคู่ต่อสู้ตลอดเวลา มีอาวุธครบเครื่องทั้งหมัด และลูกเตะ ทำให้ผมไม่อาจประมาทเขาได้แม้แต่วินาทีเดียว”
“ช่วงเวลาความยิ่งใหญ่ของเขาผ่านพ้นไปแล้ว หลังจากนี้จะเป็นยุคของผม ในการชกที่กำลังจะมาถึงผมมั่นใจว่าจะเอาเข็มขัดแชมป์โลก ONE มาจากเขาได้อย่างแน่นอน”
ติดตาม “อลาเวอร์ดี vs น้องโอ๋” นัดปฐมฤกษ์ ศึก ONE ลุมพินี ในวันศุกร์ที่ 20 มกราคม 2566 ณ สนามมวยเวทีลุมพินี (รามอินทรา) แฟนกีฬาชาวไทยสามารถลงทะเบียนเพื่อรับสิทธิซื้อตั๋วล่วงหน้าในราคาพิเศษที่ลิงก์นี้ https://bit.ly/ONEL-PRESALE-T