![PT Maxnitron Racing Series 2022](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/News-PT-Maxnitron-Racing-Series-2022.jpg)
PT Maxnitron Racing Series 2022 ประเดิมสนามแรก พีระเซอร์กิต จ.ชลบุรี เมื่อวันที่ 13-15 พฤษภาคมที่ผ่านมา นักแข่งฝีมือระดับพระกาฬของเมืองไทยยกทัพลงชิงชัยคับคั่ง “สิทธิโชค ขอนยาง” คว้าดับเบิ้ลแชมป์ Siam GT (PRO RACE 1-2) ประจำสนามนี้ไปครองได้สำเร็จ
นายศิลป์ ธีรนิติ กรรมการผู้จัดการ บริษัท เอส 63 โปรเจค ในฐานะประธานจัดการแข่งขันรถยนต์ทางเรียบ PT Maxnitron Racing Series 2022 เปิดเผยว่า การจัดการแข่งขันรถยนต์ทางเรียบ (Race 1 – 2) สนามพีระเซอร์กิต จังหวัดชลบุรี เมื่อวันที่ 13-15 พฤษภาคม 2565 ที่ผ่านมา
มีนักแข่งนักแข่งระดับมืออาชีพ-และมือสมัครเล่นมากฝีมือ นำรถแข่งซูเปอร์คาร์ , อีโคคาร์ และรถกระบะ เข้าร่วมทำการแข่งขันในรุ่น Siam ECO / Siam GROUP N / Siam 1500 / Siam TRUCK / Siam Group A และ Siam GT ชิงเงินรางวัลและของรางวัลอื่นๆ รวมกว่า 1,000,000 บาท
ผลการแข่งขัน PT Maxnitron Racing Series 2022 สนามแรก
![PT Maxnitron Racing Series 2022](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/280103838_363607279087862_6881103668977259432_n.jpg)
- รุ่น Siam ECO (RACE 1 และ RACE 2) แชมป์ตกเป็นของนายฐนภัทร สุทธิสว่าง
- รุ่น Siam GROUP N (RACE 1 และ RACE 2) นางสาวเมฆรัชคีฏาก์ กะลันตานนท์ ฟอร์มเฉียบคว้าแชมป์ไปครอง
- รุ่น Siam 1500 ประเภท Overall (RACE 1) นายหทัย ไชยวัณณ์ และนายศิราเมษฐ์ ทั่งสุธีรนนท์กุล ผลัดกันคว้าแชปม์คนละเรซ ส่วนประเภท Class C (RACE 1 และ RACE 2) นายธนวิทย์ อภิปุญญา เหยียบคันเร่งเข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1
- รุ่น Siam TRUCK (RACE 1) แชมป์ตกเป็นของนายธณพล ชูเจริญผล ส่วน (RACE 2) ศุภชัย คงมั่น รั้งแชมป์ สำหรับประเภท Class B (RACE 1) นายเขมรัช ขอนพุดซา เข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1 ส่วน (RACE 2) อันดับ 1 ได้แก่ นายกิตติพงษ์ นิภาพันธ์ และประเภท Class C (RACE 1 และ RACE 2) นายชานนท์ รจนาคว้าแชมป์ไปครอง
- รุ่น Siam Group A ประเภท Overall (RACE 1 และ RACE 2) แชมป์ตกเป็นของนายบัณฑิต ลัดดาแย้ม
![PT Maxnitron Racing Series 2022](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/282679157_302352455444236_4930390214769711819_n.jpg)
- รุ่น Siam GT รุ่นใหญ่สุดของรายการ ประเภท PRO (RACE 1 และ RACE 2) นายสิทธิโชค ขอนยาง คว้าดับเบิ้ลแชมป์ไปครอง ส่วนประเภท AM (RACE 1) นายอติเทพ จันทร์เพ็ญประสาน เข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1 และ AM (RACE 2) นายธนกร ชัยภิรมย์ศรี เข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1
![PT Maxnitron Racing Series 2022](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/279680531_537618261281913_7632936608263042895_n.jpg)
สำหรับการแข่งขัน Race 3-4 จัดขึ้นที่ สนามช้างอินเตอร์เนชั่นแนล เซอร์กิต จังหวัดบุรีรัมย์ วันที่ 22-24 กรกฎาคม 2565
และ Race 5 – 6 ที่สนามพีที ประจวบ สตรีท เซอร์กิต จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ วันที่ 19-23 ตุลาคม 2565 (อยู่ในขั้นตอนการดำเนินงานเพื่อให้เป็นไปตามระเบียบของจังหวัดประจวบคีรีขันธ์)
“การแข่งขันในครั้งนี้ ขอขอบคุณนักแข่งและทีมรถแข่งที่ให้ความสนใจเข้าร่วมแข่งในนัดเปิดฤดูกาลมากกว่า 150 คน และขอขอบคุณผู้สนับสนุนทุกราย โดยบริษัท เอส 63 โปรเจค มุ่งมั่นที่จะยกระดับจัดการแข่งขันรถยนต์ทางเรียบ PT Maxnitron Racing Seriesให้เป็นที่รู้จักไปทั่วโลก และสร้างกีฬามอเตอร์สปอร์ตให้พัฒนาขึ้นไปสู่ระดับสากลต่อไป” นายศิลป์ กล่าว
![PT Maxnitron Racing Series 2022](https://mono29.com/app/uploads/2022/05/281543290_1993645127509461_8581929663800707066_n.jpg)
ขณะที่ นายฉลอง ติรไตรภูษิต ผู้อำนวยการฝ่ายสื่อสารองค์กร บริษัทพีทีจี เอ็นเนอยี จำกัด (มหาชน) หรือ PTG ในฐานะผู้สนับสนุนหลักการแข่งขันกล่าวว่ารู้สึกเป็นเกียรติ ที่ได้ให้การสนับสนุนการแข่งขันในครั้งนี้อย่างเป็นทางการ และภูมิใจที่ได้เห็นพัฒนาการของการแข่งขันรถยนต์ทางเรียบสุดยิ่งใหญ่แห่งปี โดย PTG ขอร่วมเป็นส่วนหนึ่งของการสนับสนุนและพัฒนาวงการมอเตอร์สปอร์ตของไทยให้ทัดเทียมกับมาตรฐานระดับโลก