วันที่ 15 กรกฏาคม 2567 กรณีมีภาพ พญ.เกศกมล เปลี่ยนสมัย หรือ หมอเกศ สว.จากกลุ่มผู้ประกอบวิชาชีพผู้ประกอบอาชีพอิสระ ที่ได้คะแนนสูงสุด เคยโพสต์ในเฟซบุ๊กเมื่อปี 2566 พร้อมระบุข้อความว่า “จะได้เป็นอาจารย์สอนที่ ม.ธุรกิจบัณฑิตย์ แล้วขอบคุณคุณไอซ์ ดร.ณัฏฐพงษ์ จันทราทิพย์ รองอธิการบดีนะคะ ที่ให้โอกาสทำ ศ. ต่อด้วยเลย แล้วเจอกันนะคะนักศึกษา” นั้น
![](https://mono29.com/app/uploads/2024/07/S__29155339-607x1024.jpg)
ล่าสุดทางมหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ ได้ออกมาชี้แจงถึงเรื่องนี้แล้วว่า “หมอเกศ” ไม่เคยเป็นอาจารย์ของมหาวิทยาลัย โดยมีเนื้อหาดังนี้ ตามที่มีภาพและข้อความเผยแพร่ในอินเทอร์เน็ตว่า พญ.เกศกมล เปลี่ยนสมัย จะได้เป็นอาจารย์ที่มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ (DPU) และ ทางมหาวิทยาลัยฯ เปิดโอกาสให้ทำตำแหน่งทางวิชาการ (ศาสตราจารย์)
ทางมหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ (DPU) ขอชี้แจงว่า ภาพดังกล่าวเป็นภาพเหตุการณ์ซ้อมฝึกอบรมดับเพลิงฯ เมื่อเดือนมิถุนายน ปี2566 ซึ่ง พญ.เกศกมล มาร่วมในฐานะคณะกรรมการตรวจสอบและติดตามการบริหารงานตำรวจ โดยทางมหาวิทยาลัยขอยืนยันว่า พญ.เกศกมล “ไม่เคยเป็นอาจารย์” ของ มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์
นอกจากนี้ พญ.เกศกมล ไม่เคยยื่นขอตําแหน่งทางวิชาการใดๆ ผ่านมหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์
![](https://mono29.com/app/uploads/2024/07/S__29155338-1024x1024.jpg)