วันนี้ (20 มิ.ย.66) กลุ่มสหภาพคนทำงาน โมกหลวงริมน้ำ ครูขอสอน และเครือข่ายพันธมิตร ร่วมยื่นหนังสือให้กับปลัดกระทรวงพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ แสดงจุดยืนเพื่อปกป้องและยืนสิทธิเยาวชน เรียกร้องคืนสถานะนักเรียนให้กับหยก โดยไม่มีเงื่อนไข และยังแสดงจุดยืนคัดค้านการประชุมที่จะเกิดขึ้นในวันที่ 20 มิถุนายน 2566 เวลา 12.30 น. ณ อาคารสำนักงานรัฐมนตรีว่าการกระทรวงพัฒนาสังคม และความมั่นคงของมนุษย์
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/06/355299736_544439881229711_9061679850982638267_n-1024x683.jpg)
ซึ่งการประชุมดังกล่าวเป็นการประชุมเพื่อหาแนวทางการแก้ปัญหาในกรณีของหยก แต่กลับไม่การเชิญตัวแทน หรือเยาวชนที่เป็นต้นเรื่องเข้าไปร่วมประชุมด้วย
ทั้งนี้ อยากรียกร้องให้กระทรวงศึกษาธิการ กระทรวงอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม กระทรวงการพัฒนาสังคม และความมั่นคงของมนุษย์ สถานศึกษาทุกแห่ง และทุกภาคส่วนในสังคม ศึกษาและเคารพในหลักการสิทธิเด็ก และผลักดัน สนับสนุนให้เกิดกระบวนการที่เยาวชนและผู้เรียนในสถานศึกษา สามารถมีส่วนร่วมและมีอำนาจในการออกแบบกฎระเบียบ หรือกฎเกณฑ์ที่ส่งผลกระทบต่อตัวผู้เรียนหรือตัวเยาวชนได้
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/06/355461574_544439814563051_7406992496720711682_n-1024x683.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/06/355437329_544439817896384_7701029457770927108_n-1024x683.jpg)
ภาพ – ธนโชติ ธนวิกรานต์