เพจเฟซบุ๊กของ อุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน – Kaeng Krachan National Park ได้เผย ภาพความน่ารัก แม่ลูกเสือดำโชว์ตัวในพื้นที่อุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน จ.เพชรบุรี เดินบนถนนทางขึ้นเส้นทางบ้านกร่าง-พะเนินทุ่ง
โดยระบุข้อความว่า
เจอกันอีกครั้งแล้วในช่วง 2 – 3 เดือนนี้ แต่ครั้งนี้พิเศษกว่าครั้งก่อนๆ เพราะ ครั้งนี้มีเจ้าตัวน้อยน่ารักตามออกมาด้วย
เสือดำหรือเสือดาว พบเห็นอยู่อย่างชุกชุมในอุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน โดยเฉพาะเส้นทางเขาสามยอด – บ้านกร่าง – พะเนินทุ่ง เป็นเส้นทางที่นักท่องเที่ยวสามารถถ่ายรูป คลิป เสือดำและเสือดาว ได้บ่อยมากที่สุดแห่งหนึ่งในประเทศไทย ยิ่งใครที่เป็นนักท่องเที่ยวสายธรรมชาติ ที่มาท่องเที่ยวภายในอุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน ล้วนเคยพบเจอเสือดำ
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/05/348861914_1632902873894006_5260810194051072864_n-1-1024x683.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/05/348836622_1912465972456059_376665260251187775_n-1024x683.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2023/05/348458715_803169774566651_6276965309243315908_n-1-1024x683.jpg)