มร.ทัตสึยะ โนซากิ ประธานกรรมการบริหาร นายพงศธร เอื้อมงคลชัย รองประธานกรรมการบริหาร พร้อมคณะผู้บริหารระดับสูง บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด ร่วมส่งมอบรถจักรยานยนต์ YAMAHA Belle 80 ให้กับ ดร.พรเทพ พรประภา กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท สยามกลการ จำกัด เพื่อจัดเก็บเข้าสู่พิพิธภัณฑ์ Yamaha Hall of Fame
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/Yamaha-Belle-02.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/Yamaha-Belle-03.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/Yamaha-Belle-07.jpg)
YAMAHA Belle 80 ได้รับการพัฒนามาจาก YAMAHA Y80 ถือเป็นต้นกำเนิดของรถจักรยานยนต์แบบสปอร์ตโมเพ็ดรุ่นแรกในประเทศไทย และได้รับความนิยมเป็นอย่างมากโดยวางจำหน่ายในประเทศไทยเมื่อปี พ.ศ. 2521
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/Yamaha-Belle-04.jpg)
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/Yamaha-Belle-06.jpg)
โดยมาพร้อมเครื่องยนต์ 2 จังหวะ ขนาด 79 ซีซี. ลูกสูบเดี่ยว เกียร์แบบสปอร์ต 3 เกียร์ ระบายความร้อนด้วยอากาศ จ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงด้วยระบบคาบูเรเตอร์ โดยเพิ่มกล่องเก็บเชื้อเพลิงไว้ที่รีดวาล์วด้วยระบบ YEIS ซึ่งเป็นที่ 1 ในเรื่องของเทคโนโลยีในสมัยนั้น
![](https://mono29.com/app/uploads/2022/12/Yamaha-Belle-05.jpg)
โดยการส่งมอบรถจักรยานยนต์ YAMAHA Belle ในครั้งนี้มีขึ้น ณ TWO YAMAHA, ONE PASSION Corner อาคารสำนักงาน บริษัท ไทยยามาฮ่ามอเตอร์ จำกัด ถ.เทพรัตน จ.สมุทรปราการ เมื่อเร็ว ๆ นี้